आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
डाउनलोड कराअर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी यंदाच्या अर्थसंकल्पात नवी सुरुवात करताना महिलांसाठी महिला सन्मान बचत पत्राची घोषणा केली आहे. त्यांनी सांगितले की महिला 2 वर्ष म्हणजेच 2025 पर्यंत या योजनेचा लाभ घेऊ शकतील. वास्तविक, या योजनेअंतर्गत महिला 2 लाख रुपयांपर्यंतचे महिला सन्मान बचत पत्र खरेदी करू शकतील.
सर्वाधिक व्याज देणारे सरकारी बचत पत्र
या योजनेतील गुंतवणूक महिलांसाठी सर्वाधिक फायदेशीर मानली जात आहे. तथापि, हे स्पष्ट नाही की, हे बचत पत्र बँका जारी करतील की पोस्ट ऑफिस? किंवा इतर कोणत्या माध्यमातून हे मिळतील?
बचत पत्राविषयी तज्ज्ञांच्या मतांचेही वेगळे अर्थ आहे, जाणून घ्या...
बँकांमध्ये एफडीवर केवळ 7 टक्क्यांच्या आस-पास व्याज मिळते
तथापि देशातील अनेक मोठ्या बँकांनी एफडीवरील व्याजदर निश्चित केले आहेत. या बाबतीत सर्वात पुढे इंडसइंड बँक आहे.
1 वर्षाच्या एफडीच्या बाबतीत सर्वाधिक 7 टक्के व्याजदर हीच बँक देत आहे. यानंतर एसबीआय, कॅनरा आणि बँक ऑफ बडोदा 6.7 टक्के व्याज देत आहे.
अशा प्रकारे 2 वर्षांच्या एफडीच्या बाबतीत इंडसइंड बँक 7.5 टक्के व्याजदर देत आहे. जे इतर सर्व बँकांपेक्षा जास्त आहे. यानंतर आयसीआयसीआय आणि एचडीएफसी 7 टक्के व्याजदर देत आहे. तीन वर्ष आणि 5 वर्षांच्या एफडीसाठी इंडसइंड 7.25 टक्के तर आयसीआयसीआय आणि एचडीएफसी 7 टक्के व्याजदर देत आहेत. इथेही हेही सांगावे लागेल की इंडसइंड बँकेचे कार्यक्षेत्र सध्या मर्यादित आहे.
पोस्ट ऑफिसच्या राष्ट्रीय बचत पत्रावर 6.8 टक्के व्याज
राष्ट्रीय बचत पत्र पोस्ट ऑफिसमधून खरेदी केले जाते. ज्याकडे लोक टॅक्स सेव्हिंग इन्व्हेस्टमेन्ट म्हणून बघतात. तथापि, यात एकत्रित फायदा आणि धोका कमी आहे. मात्र केवळ 2 वर्षांसाठी महिलांना यापेक्षा चांगल्या योजनेचा पर्याय असेल तर त्यात गुंतवणूक का करू नये.
राष्ट्रीय बचत पत्रावर वार्षिक व्याज जमा केले जाते. वर्ष 2021 पासून ते आतापर्यंत यावर 6.8 टक्के व्याजदर राहिला आहे. हे व्याज दर तीन महिन्यांनंतर अर्थमंत्रालय निश्चित करते.
किसान विकास पत्राच्या मर्यादा, मोठा कालावधी, व्याजदर कमी
पोस्ट ऑफिसच्या माध्यमातून सरकार किसान विकास पत्र योजना चालवते. याचा कालावधी 124 महिने म्हणजेच 10 वर्षे 4 महिने आहे. जर तुम्ही या योजनेत 1 एप्रिल 2012 पासून 30 जुलै 2022 पर्यंत गुंतवणूक केली आहे, तर तुमची जमा केलेली रक्कम 10 वर्ष आणि 4 महिन्यांत दुप्पट होते. मात्र किसान विकास पत्रावर आता 7.2 चर्रे वार्षिक व्याज मिळेल. जे आधीपेक्षा 0.3 टक्के कमी होते.
Copyright © 2022-23 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.