आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत

डाउनलोड करा
  • Marathi News
  • International
  • Arrest Warrant Against Russian President Vladimir Putin; 'This Is Just The Beginning,' Says Ukraine President

रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्याविरोधात अटक वॉरंट:युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष म्हणाले, 'ही फक्त सुरुवात आहे'

कीव्‍ह15 दिवसांपूर्वी
  • कॉपी लिंक

आंतरराष्ट्रीय गुन्हेगारी न्यायालयाने (ICC) रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्याविरुद्ध युक्रेनमधील युद्ध गुन्ह्यांसाठी अटक वॉरंट जारी केले आहे. युक्रेनियन मुलांचे अपहरण आणि हद्दपार करण्याच्या गुन्ह्याला पुतिन जबाबदार असल्याचे न्यायालयाने म्हटले आहे.

या घटनेबाबत बोलताना युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोल्डोमीर झेलेन्स्की म्हणाले की, ही फक्त सुरुवात आहे. त्याने केवळ हे गुन्हेच केले नाहीत, तर इतरांनाही मदत केली यावर विश्वास ठेवण्याचे वाजवी कारण असल्याचे आयसीसीने म्हटले आहे. न्यायालयाने असेही म्हटले आहे की रशियन राष्ट्राध्यक्ष इतरांना मुलांना हद्दपार करण्यापासून रोखण्यासाठी त्यांच्या अधिकाराचा वापर करण्यात अयशस्वी ठरले आहेत.

मारिया लव्होवा-बेलोवा यांच्‍या विरुद्ध वॉरंट जारी
24 फेब्रुवारी 2022 रोजी रशियाने युक्रेनवर हल्ला केला. तेव्हापासून दोन्ही देशांमध्ये युद्ध सुरूच आहे. यादरम्यान युक्रेनने रशियावर अनेकवेळा अत्याचाराचा आरोप केला आहे. मात्र, मॉस्को युद्धादरम्यान अत्याचाराचे आरोप फेटाळून लावत आहे.

वृत्तानुसार, न्यायालयाने रशियाच्या बाल हक्क आयुक्त मारिया लव्होवा-बेलोवा यांच्याविरुद्धही याच आरोपांवर वॉरंट जारी केले आहे. न्यायालयाच्या निर्णयाचे मानवाधिकार गटांनी स्वागत केले आहे.

अटक करण्याचा आयसीसीला अधिकार नाही
आयसीसीने हे वॉरंट जारी केले आहे, परंतु संशयितांना अटक करण्याचे अधिकार त्यांच्याकडे नाहीत. ज्या देशांनी या न्यायालयाच्या स्थापनेसाठी करारावर स्वाक्ष्‍ा-या केल्‍या आहेत, अशा देशांतच ते आपला अधिकार वापरू शकतात. रशियाने स्वाक्षरी केलेली नाही. त्यामुळे पुतिन यांना अटक करता येणार नाही.

बातम्या आणखी आहेत...