आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत

डाउनलोड करा

स्कर्टवर महिलेचा फोटो काढल्यास 3 वर्षे कैद:जपानमध्ये महिला सुरक्षेसाठी नवे विधेयक; अपस्कर्टिंग बलात्काराच्या श्रेणीत

एका महिन्यापूर्वी
  • कॉपी लिंक

जपानमध्ये महिलांच्या सुरक्षेसाठी संसदेत नवे विधेयक मांडण्यात आले आहे. हे विधेयक महिलांचे स्कर्ट किंवा इतर कपड्यांमध्ये आक्षेपार्ह छायाचित्र काढण्याशी संबंधित आहे. विशेष म्हणजे हे विधेयक जनतेच्या मागणीवरून संसदेत आणण्यात आले आहे.

विधेयक मंजूर झाल्यानंतर त्याचे कायद्यात रुपांतर होईल. या अंतर्गत दोषींना तीन वर्षांचा तुरुंगवास आणि लाखो रुपयांचा दंड भरावा लागणार आहे.

प्रत्यक्षात हे विधेयक आणण्यामागे महिलांशी संबंधित अपस्कर्टिंगसारखे गुन्हे थांबवणे हा हेतू आहे. ब्रिटन आणि युरोपातील अनेक देशांनी याला यापूर्वीच बलात्काराच्या श्रेणीत टाकले आहे. यासाठी या देशांमध्ये शिक्षाही निश्चित करण्यात आली आहे.

अमेरिकेतील वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये अपस्कर्टिंगबाबत वेगवेगळे कायदे आहेत. (प्रतिकात्मक)
अमेरिकेतील वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये अपस्कर्टिंगबाबत वेगवेगळे कायदे आहेत. (प्रतिकात्मक)

अपस्कर्टिंग काय आहे

जगातील अनेक देशांमध्ये महिला सहसा स्कर्ट घालतात. ते लहान असतात. अनेकदा सार्वजनिक ठिकाणी, काही लैंगिक गुन्हेगारी मानसिकतेचे लोक लहान कपड्यांमध्ये महिलांचे फोटो क्लिक करतात. मग ते एखाद्या पॉर्न वेबसाइटला विकतात किंवा रिव्हेंज पॉर्न अंतर्गत त्या महिलेची बदनामी केली जाते. या प्रकारच्या कृत्याला अपस्कर्टिंग असे म्हणतात आणि जपानमध्ये त्याचा आता बलात्काराच्या श्रेणीत समावेश केला जात आहे. स्थानिक भाषेत म्हणजे जपानी भाषेत त्याला 'चिकान' म्हणतात.

'जपान टुडे'च्या वृत्तानुसार, गर्दीच्या सार्वजनिक ठिकाणी, चित्रपटगृहे आणि स्टेडियममध्ये असे गुन्हे अनेकदा घडतात. आश्चर्याची बाब म्हणजे जपानमधील जगप्रसिद्ध मेट्रो ट्रेनमध्ये सर्वाधिक प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत. येथे घाईघाईत महिलांना कपड्यांकडे लक्ष देता येत नसल्याने गुन्हेगारांच्या घाणेरड्या मानसिकतेला त्या बळी पडतात.

ब्रिटनमध्ये असे गुन्हे रोखण्यासाठी तीन वर्षांच्या संघर्षानंतर कायदा करण्यात आला. (प्रतिकात्मक)
ब्रिटनमध्ये असे गुन्हे रोखण्यासाठी तीन वर्षांच्या संघर्षानंतर कायदा करण्यात आला. (प्रतिकात्मक)

विधेयकात काय आहे

अपस्कर्टिंग रोखण्यासाठी कडक तरतुदी करण्यात आल्या आहेत. विधेयक मंजूर होणे निश्चित आहे. याचे कारण प्रसारमाध्यमे, सामान्य जनता आणि सर्व खासदार याच्या बाजूने आहेत. याप्रकरणी अटक करण्यात आलेल्या आरोपींना न्यायालयात हजर करण्यात येणार आहे. जामिनासाठी कडक अटी लागू राहतील. त्याची सर्व इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे जप्त केल्यानंतर त्यांची फॉरेन्सिक तपासणी केली जाईल.

त्यावर न्यायालयात सुनावणी केली जाईल. त्यात सर्व अहवाल सादर केले जातील. दोषी आढळल्यास किमान शिक्षा तीन वर्षे आणि 18 लाख रुपये दंड होऊ शकतो. दंड न भरल्यास त्याला आणखी एक वर्षाची शिक्षा भोगावी लागणार आहे.

असे गुन्हे रोखण्यासाठी जपानी मोबाईल फोन निर्मात्यांनी 'ऑडिबल शटर साउंड' तंत्रज्ञानाचा वापर सुरू केला आहे. यामध्ये फोटो क्लिक करताच आवाज ऐकू येईल. यामुळे महिला आपल्या आजूबाजूला घडणाऱ्या कोणत्याही हालचालींबाबत सतर्क होतील आणि तत्काळ पोलिसांकडे तक्रार करू शकतील.

सामाजिक कार्यकर्त्या गिना मार्टिन यांनी ब्रिटनमध्ये अपस्कर्टिंगच्या विरोधात 3 वर्षे प्रचार केला.
सामाजिक कार्यकर्त्या गिना मार्टिन यांनी ब्रिटनमध्ये अपस्कर्टिंगच्या विरोधात 3 वर्षे प्रचार केला.

दरवर्षी प्रकरणे वाढत आहेत

जपानी पोलिसांनी जाहीर केलेल्या आकडेवारीनुसार 2010 मध्ये अशा एकूण 1741 प्रकरणांची नोंद झाली होती. 2021 मध्ये हा आकडा वाढून 5 हजार झाला. आता हा आकडा 8 ते 10 हजारांच्या दरम्यान असल्याचे मानले जात आहे.

काही रिपोर्ट्समध्ये असे म्हटले आहे की, कोरोनाच्या काळात लॉकडाऊन आणि इतर निर्बंधांमुळे काही लोकांच्या मानसिकतेत चुकीचे बदल झाले आणि त्यानंतर असे गुन्हे वाढत आहेत.

या वर्षी मार्चमध्ये, काही पुरुषांनी अपस्कर्टिंग संदर्भात थीम पार्कमध्ये एक कार्यक्रम आयोजित केला होता आणि त्याचे फोटो सोशल मीडियावर शेअर केले होते. यानंतर सरकारला कठोर कायदा आणावा लागला. नंतर या लोकांनी माफी मागितली होती.

स्पेनमधील एका व्यक्तीच्या फोनमध्ये अपस्कर्टिंगचे 500 व्हिडिओ सापडले आहेत. (प्रतिकात्मक)
स्पेनमधील एका व्यक्तीच्या फोनमध्ये अपस्कर्टिंगचे 500 व्हिडिओ सापडले आहेत. (प्रतिकात्मक)

अपस्कर्टिंगच्या रोखण्यासाठी सरकारे सतर्क

  • अपस्कर्टिंगला बलात्काराच्या श्रेणीत आणणारा जपान हा पहिला आशियाई देश असेल.
  • दक्षिण कोरियामध्ये, पाच वर्षांच्या शिक्षेशिवाय, दोषींना 6 लाख रुपयांचा दंडही भरावा लागेल.
  • सिंगापूरमध्ये 2 वर्षांचा तुरुंगवास आणि दंडही भरावा लागेल. जर पीडितेचे वय 14 वर्षे किंवा त्यापेक्षा कमी असेल तर त्याला शिक्षा भोगावी लागेल.
  • ब्रिटन आणि जर्मनीमध्ये 2 वर्षांची शिक्षा निश्चित आहे. येथे 3 वर्षे चळवळ चालली आणि 12 एप्रिल रोजीच नवीन कायदा करण्यात आला.
  • अमेरिका आणि ऑस्ट्रेलियामधील राज्यांमध्ये अशा गुन्ह्यांचा सामना करण्यासाठी कायदे आहेत.
GQ मासिकाच्या सर्वेक्षणात, 15% पुरुषांनी अपस्कर्टिंगला गुन्हा मानण्यास विरोध दर्शवला होता. (प्रतिकात्मक)
GQ मासिकाच्या सर्वेक्षणात, 15% पुरुषांनी अपस्कर्टिंगला गुन्हा मानण्यास विरोध दर्शवला होता. (प्रतिकात्मक)