आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
डाउनलोड करानासा 50 वर्षांनंतर चंद्रावर अंतराळवीर पाठवणार आहे. आर्टेमिस-2 मोहिमेअंतर्गत पुढील वर्षी 4 अंतराळवीर चंद्राभोवती प्रदक्षिणा घालून पृथ्वीवर परत येतील. या क्रूमध्ये प्रथमच एक महिला आणि आफ्रिकन-अमेरिकन (काळा) अंतराळवीरांचा यात समावेश असेल. अपोलो मोहिमेच्या 50 वर्षांनंतर माणूस चंद्रावर जाणार आहे.
या 10 दिवसांच्या चंद्र मोहिमेसाठी क्रिस्टीना हॅमॉक कोच यांची विशेष तज्ज्ञ म्हणून निवड करण्यात आली आहे. याआधी क्रिस्टीनाने सर्वात जास्त काळ अंतराळात राहण्याचा विक्रम केला आहे. त्यांच्याशिवाय अमेरिकन नौदलातील व्हिक्टर ग्लोव्हर यांचीही पायलट म्हणून निवड झाली आहे. चंद्र मोहिमेवर अंतराळात जाणारा तो पहिला कृष्णवर्णीय अंतराळवीर असेल.
2025 मध्ये अंतराळवीर उतरतील चंद्रावर
या मोहीमेसाठी निवडलेल्या चार अंतराळवीरांपैकी तीन अमेरिकेचे आहेत, तर एक कॅनडाचा आहे. ह्युस्टनमधील जॉन्सन स्पेस सेंटरमधून या नावांची घोषणा करण्यात आली. चंद्र मोहिमेदरम्यान अंतराळवीर चंद्रावर पाऊल ठेवणार नाहीत. हे एक फ्लायबाय मिशन आहे ज्या अंतर्गत अंतराळवीर चंद्रावर प्रदक्षिणा केल्यानंतरच परत येतील. तथापि, ही मोहीम यशस्वी झाल्यास, 2025 मध्ये आर्टेमिस-3 मिशन पाठवले जाईल, ज्यामध्ये अंतराळवीर चंद्रावर पाऊल ठेवतील.
22 लाख KM प्रवासाचे लक्ष्य
या मोहिमेदरम्यान आर्टेमिस-2 2.2 दशलक्ष किलोमीटरचा प्रवास करेल. ओरियन स्पेसशिपच्या सर्व जीवन-समर्थन प्रणाली योग्यरित्या तयार केल्या गेल्या आहेत हे तपासणे हा त्याचा उद्देश आहे. जेणेकरून अंतराळवीरांना अंतराळात जाण्यास आणि २०२५ मध्ये चंद्रावर उतरताना त्रास होणार नाही. आर्टेमिस-II परत येण्यापूर्वी चंद्राच्या दूरच्या बाजूला सुमारे 10,300 किलोमीटर उड्डाण करेल.
NASA ने तिसऱ्या प्रयत्नात 15 नोव्हेंबर 2022 रोजी आर्टेमिस-1 मिशन लाँच केले. 25 दिवसांनंतर 1.4 दशलक्ष मैलांचा प्रवास पूर्ण करून 10 डिसेंबर रोजी ते पृथ्वीवर परतले. यापूर्वी डिसेंबर 1972 मध्ये अपोलो-17 मोहीम चंद्राच्या इतक्या जवळ पोहोचली होती.
ओरियन स्पेस कॅप्सूलसाठी बनवले जगातील सर्वात शक्तिशाली रॉकेट SLS
नासाने 1972 मध्ये अपोलो मिशन चंद्रावर पाठवले. 50 वर्षांनंतर चंद्र मोहीम सुरू होत आहे. यावेळी नासाने ओरियन यान अंतराळात नेण्यासाठी जगातील सर्वात शक्तिशाली रॉकेट SLS तयार केले आहे.
हे ही वाचा
काय आहे नासाचे मून मिशन : रॉकेटपासून वेगळे झाले अंतराळयान; चंद्राभोवती फिरणार
अमेरिकन अंतराळ संस्था नासाची चंद्र मोहीम 'आर्टेमिस-1' आज लॉंच झाले आहे. भारतीय वेळेनुसार दुपारी 12.17 वाजेला फ्लोरिडा येथील केनेडी स्पेस सेंटर येथून रॉकेटने उड्डाण घेतले. यापूर्वी 29 ऑगस्ट आणि 3 सप्टेंबरलाही प्रक्षेपण करण्याचे प्रयत्न झाले होते, मात्र तांत्रिक बिघाड आणि खराब हवामानामुळे ते पुढे ढकलावे लागले होते. - -येथे वाचा संपूर्ण बातमी
Copyright © 2023-24 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.