आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
डाउनलोड कराउत्तर कोरियाने पुन्हा एकदा पाण्याखाली आण्विक ड्रोनची चाचणी घेतली. तेथील सरकारी मीडिया KCNA ने शनिवारी ही माहिती दिली. उत्तर कोरियाने आपल्या दुसऱ्या अंडरवॉटर न्यूक्लियर ड्रोनला हाइल-2 असे नाव दिले आहे.
कोरियन भाषेत हाइलच अर्थ सुनामी होतो. हे ड्रोन समुद्रात गुपचूप शत्रूवर हल्ला करण्यात माहिर आहे. उत्तर कोरियाने 4 एप्रिल ते 7 एप्रिल दरम्यान या ड्रोनची चाचणी केली आहे. यादरम्यान हाइलने हजार किलोमीटरचे अंतर कापले.
71 तास पाण्यात राहिल्यानंतर लक्ष्यावर हल्ला केला
सीएनएनच्या रिपोर्टनुसार, लक्ष्यावर हल्ला करण्यापूर्वी उत्तर कोरियाचा दुसरा अंडरवॉटर न्यूक्लियर ड्रोन 71 तास पाण्याखाली राहिला. चाचणीची घोषणा करण्याच्या दोन दिवस आधी उत्तर कोरियाने गुरुवारी अमेरिका आणि दक्षिण कोरियाला वाढत्या तणावासाठी जबाबदार धरले होते.
ते म्हणाले होते की, दोन्ही देशांनी सतत संयुक्त लष्करी कवायती करून परिस्थिती आण्विक युद्धाच्या उंबरठ्यावर आणली आहे. हुकूमशहा किम जोंग यांनीही ड्रिल्सच्या बदल्यात आक्रमक कारवाईचा इशारा दिला.
21 ते 23 मार्च दरम्यान हाइल-1 ची चाचणी घेण्यात आली
उत्तर कोरियाने पहिल्या पाण्याखाली आण्विक ड्रोनची यशस्वी चाचणी 21 ते 23 मार्च दरम्यान केली होती. KCNA ने सांगितले होते की, या सैन्याच्या आण्विक ड्रोनमध्ये किरणोत्सर्गी सुनामी आणण्याची क्षमता आहे. इतर देशांची बंदरेही सहज नष्ट करू शकतात.
आण्विक ड्रोनच्या चाचणीवर उत्तर कोरियाचा हुकूमशहा किम जोंग उन यांनी स्वतः लक्ष ठेवले होते. आण्विक ड्रोन फायर करण्यापूर्वी, दक्षिण हमग्योंग प्रांताजवळ समुद्रापासून 260 ते 490 फूट खाली 59 तास 12 मिनिटे ठेवण्यात आले होते.
उत्तर कोरियाने दाखवली होती अण्वस्त्रे
अमेरिका आणि दक्षिण कोरियाच्या ड्रिल्सदरम्यान, उत्तर कोरियाने इंटरकॉन्टिनेंटल बॅलिस्टिक मिसाइल (ICBM) सह इतर क्षेपणास्त्रांची सातत्याने चाचणी केली आहे. तसेच काही दिवसांपूर्वी या देशाने प्रथमच आपली अण्वस्त्रे जगासमोर सादर केली होती. यादरम्यान उत्तर कोरियाने आणखी धोकादायक अण्वस्त्रे बनवण्याची चर्चा केली होती.
अण्वस्त्रे लहान पण अमेरिकेपर्यंत पोहोचण्यास सक्षम
उत्तर कोरियाने आपल्या अण्वस्त्रांना Hwasein-31 असे नाव दिले आहे. उत्तर कोरियाची शस्त्रे लहान असली तरी त्यांचा वापर आंतरखंडीय क्षेपणास्त्रांवर अमेरिका आणि दक्षिण कोरियामध्ये कहर करण्यासाठी केला जाऊ शकतो, असे अणुतज्ज्ञांचे मत आहे.
सिओल नॅशनल युनिव्हर्सिटीचे प्रोफेसर केओन सू यांच्या म्हणण्यानुसार, उत्तर कोरियाची अण्वस्त्रे, मंगळवारी पहिल्यांदाच अधिकृतपणे दाखवली गेली, 2016 पेक्षा मोठी आहेत. यावरून त्यांची अण्वस्त्रे बनवण्यातील प्रगती स्पष्टपणे दिसून येते.
Copyright © 2023-24 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.