आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
डाउनलोड करादुसऱ्या महायुद्धात जपानने केलेल्या युद्ध गुन्ह्यांसाठी दक्षिण कोरियाचे सरकार आपल्या लोकांना भरपाई देणार आहे. दक्षिण कोरियाच्या परराष्ट्र मंत्री पार्क जिन यांनी सोमवारी ही घोषणा केली आहे. मुळात दुसऱ्या महायुद्धात जपानने दक्षिण कोरियातील अनेक लोकांना गुलाम म्हणून ठेवले होते. तेथील महिलांवर सामूहिक बलात्कार करण्यात आला.
या प्रकरणाबाबत तेथील लोक अनेक वर्षांपासून जपानकडे नुकसान भरपाईची मागणी करत आहेत. जपानने आपल्या युद्ध गुन्ह्यांबद्दल अधिकृतपणे माफी मागावी अशी त्याची इच्छा आहे. या मुद्यावरून दोन्ही देशांमध्ये अनेक वर्षांपासून वाद सुरू होता. त्यामुळे आशियातील चीनविरूद्धच्या लढाईत एकत्र राहूनही दोन्ही देशांच्या संबंधात कटुता आली होती.
जपानच्या गुन्ह्यांचा फटका दक्षिण कोरियांना
दुसऱ्या महायुद्धात केलेल्या गुन्ह्यांची भरपाई फक्त जपानच देईल, अशी अटकळ याआधी वर्तवली जात होती. मात्र सोमवारी दक्षिण कोरियाच्या परराष्ट्रमंत्र्यांनी अचूक उत्तर दिले आहे. त्यांनी स्पष्ट केले आहे की विविध कंपन्या आणि स्वयंसेवी संस्थांच्या मदतीतून ही भरपाई पीडितांना आणि त्यांच्या कुटुंबीयांना दिली जाईल.
अमेरिकेने या योजनेचे कौतुक केले
आशियातील चीनचा प्रभाव कमी करण्यासाठी या देशांना एकत्र आणणे अमेरिकेसाठी अत्यंत महत्त्वाचे आहे. AP च्या रिपोर्टनुसार, यासाठी आधी दोन्ही देशांमधील संबंध सुधारणे आवश्यक आहे. अमेरिकेने सोमवारी दक्षिण कोरियाच्या नुकसानभरपाई योजनेचे कौतुक केले. त्याचे ऐतिहासीक असे वर्णन केले आहे.
मात्र, दक्षिण कोरियातील लोक नुकसान भरपाई योजनेवर खूश नाहीत. युद्ध गुन्ह्यातील पीडितांचे वकील लिम जे संग यांनी सांगितले की, या योजनेमुळे कोरियन सरकारने जपानला विजय मिळवून दिला आहे. जपान म्हणत आहे - आम्ही आमच्या गुन्ह्यांसाठी एक पैसाही देणार नाही. तो त्याच्या मुख्य उद्देशात यशस्वी झाला आहे.
Copyright © 2023-24 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.