आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत

डाउनलोड करा

सण, उत्सवाच्या धर्तीवर..:अकोला जिल्ह्यात कलम 36 अन्वये स्थानिक अधिकाऱ्यांना अधिकार प्रदान SP संदीप घुगे यांचा निर्णय

अकोला20 दिवसांपूर्वी
  • कॉपी लिंक

अकोला जिल्ह्यात सोमवार (दि. 6 मार्च) रोजी होळी व मंगळवार (दि. 7 मार्च) रोजी धुलीवंदन आणि शुक्रवार (दि. 10 मार्च) रोजी छत्रपती शिवाजी महाराज जयंती उत्सव साजरे करण्यात येणार आहे. या कालावधीमध्ये शांतता व कायदा-सुव्यवस्था अबाधित राखण्यासाठी पोलीस अधीक्षक संदीप घुगे यांनी महाराष्ट्र पोलिस अधिनियम 1951 चे कलम 36 अन्वये जिल्ह्यातील पोलीस उपनिरीक्षक व त्यांच्या पेक्षावरील दर्जाच्या अधिकाऱ्यांना सोमवार दि. 5 मार्चच्या रात्री 12 वाजेपासून ते 20 च्या रात्री 12 वाजेपर्यंत अधिकार प्रदान केले आहेत.

या अधिकारांचा समावेश

  • रस्त्यावरुन जाणाच्या मिरवणुकीतील किंवा जमावातील लोक अशा रितीने चालतील त्यांची वर्तणूक कशी असावी या विषयी निर्देश देणे.
  • मिरवणुकीच्या व जमावाच्या प्रसंगी उपासनेच्या सर्व जागेचे आसपास, उपासनेच्या वेळी व कोणत्याही रस्त्याने किंवा सार्वजनिक जागी किंवा लोकांच्या एकत्र जमण्याच्या जागी गर्दी होणार असेल किंवा अडथळा निर्माण होण्याचा संभव असेल अशा सर्व प्रसंगी अडथळा होवून न देणे.
  • अशा कोणत्याही मिरवणुका ज्या मार्गाने जाव्यात किंवा त्या मार्गाने जावू नयेत ते विहीत करणे, सर्व रस्त्यावर व नद्यांचे घाटावर आणि सार्वजनिक स्नानाचे, कपडे धूण्याचे, उतरण्याचे ठिकाणी जागेमध्ये देवालय किंवा इतर सार्वजनिक किंवा लोकांच्या जाण्या - येण्याच्या जागेमध्ये बंदोबस्त व सुव्यवस्था राखणे.
  • कोणत्याही रस्त्यावर किंवा सार्वजनिक जागेत किंवा जागेजवळ वाद्य वाजविण्यावे किंवा गाण्याचे किंवा ढोल, ताश, शिट्टया व इतर कर्कश वाद्य वाजविणे इत्यादी बाबत नियम तयार करणे व त्यावर नियंत्रण ठेवणे.
  • कोणत्याही सार्वजनिक जागेत किंवा जागेजवळ किंवा सार्वजनिक उपहाराच्या (अतिथीगृहाच्या) जागेत ध्वनीक्षेपकाचा (लाऊडस्पिकर) उपयोग करण्याचे नियम करणे व त्यावर नियंत्रण करणे.

सक्षम अधिकाऱ्यांनी या अधिनियमांचे कलम 33,36,37 ते 40,42,43 व 45 अन्वये केलेल्या कोणत्याही आदेशास अधीन असलेले व त्यास पूष्टी देणारे योग्य आदेश देणे इ. अधिकारांचा समावेश आहे. या आदेशाचे उल्लंघन केल्यास पोलीस आधिनियम कलम 134 प्रमाणे शिक्षेस पात्र राहील, असेही आदेशात नमूद केले आहे.

बातम्या आणखी आहेत...