आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
Install AppADS Free बातम्या वाचण्यासाठी आताच इंस्टॉल करा दिव्य मराठी अॅप
वर्ष 2020 हे कोरोनाच्या नावाने इतिहासाच्या पानांमध्ये नोंदले आहे, परंतु राम भक्तांच्या मनात, राम मंदिराच्या स्थापनेसाठी हे वर्ष लक्षात ठेवले जाईल. जेव्हा भारतीय संसदेचा इतिहास शिकवला जाईल तेव्हा 2020 लक्षात ठेवावेच लागेल.
त्याच प्रमाणे येणारे वर्ष (2021) वाराणसीमध्ये काशी विश्वनाथ कॉरिडोरचे काम, मुंबईमध्ये देशातील सर्वात उंच निवासी इमारतीचे काम पूर्ण होण्यासाठी स्मरणात ठेवले जाईल. नवीन वर्ष मुंबईमध्ये अरबी समुद्रात बनत असलेले छत्रपती शिवाजी महाराज स्मारक खुले होण्याचे साक्षीदारही बनू शकते.
2020 मध्ये देशातील पहिल्या सी-प्लेननेही उड्डाण घेतली. अशा उड्डाणांसाठी देशभरात 10 वॉटर एयरोड्रम् म्हणजेच नदी, तलाव किंवा धरणावर विमानतळ तयार केली जाणार आहेत. अंदमान आणि निकोबारमधील अशा तीन जलचर विमानतळांचे 2020 मध्ये काम सुरू झाले आहे.
चला तर मग जाणून घेऊया अशाच 10 मेगा प्रोजेक्ट्सविषयी जे देशाचे चित्र बदलतील...
राम मंदिरात कोणताही जोड असणार नाही, यासाठी लागणार 10 हजार कॉपर प्लेट
अयोध्यामध्ये राम मंदिर बांधकामाचे भूमीपूजन झाले आहे. कामाची सुरुवात 1200 पिलर गाडून होणार होती. मात्र जमिनीच्या तपासणी नंतर गाडलेले पिलर धंसल्यानंतर काम थांबवण्यात आले आहे. आता आयआयटी मुंबई, आयआयटी दिल्ली, आयआयटी गुवाहाटी, आयआयटी चेन्नई, सेंट्रल बिल्डिंग रिसर्च इंस्टीट्यूट रुडकीचे वर्तमान आणि रिटायर्ड वैज्ञानिक आणि प्रोफेसर, टाटा आणि लार्सन अँड टूब्रोच्या सर्वात हुशार लोकांची टीम नवीन तंत्रज्ञानावर काम करत आहे. जानेवारी 2021 मध्ये मंदिराचा पाया खोदला जाणार आहे.
नव्या संसद निर्मितीवर सर्वांच्या नजरा
10 डिसेंबर 2020 रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नवीन संसद भवनची पायाभरणी केली. सोशल मीडियावर आधीपासूनच त्याच्या बांधकामाबाबत वाद सुरू आहे. तसेच देशातील माजी नोकरशह्यांनी पंतप्रधान मोदींना पत्र लिहून या प्रकल्पाबाबत प्रश्न उपस्थित केले होते. सर्वोच्च न्यायालयात या प्रकल्पासंदर्भातील याचिकांची सुनावणी बाकी आहे. या दरम्यान सलग झाडांच्या शिफ्टिंग वर सुप्रीम कोर्टाच्या नाराजीनंतर केंद्राने सुनावणी पूर्ण होईपर्यंत कोणत्याही प्रकारच्या निर्मिती किंवा शिफ्टिंग न करण्याचे आश्वासन दिले आहे.
शिवाजी स्मारकाबाबत निर्णय येऊ शकेल, काम अंतिम टप्प्यात आहे
सुमारे 696 फूट उंच शिवाजी स्मारक अरबी समुद्रात सुमारे 15 एकर बेटावर तयार होणार आहे. मुंबईतील गिरगाव चौपाटीला लागून असलेल्या समुद्रात दीड किलोमीटरच्या अंतरावर या बेटावर स्मारक बांधले जात आहे हे पाहण्यासाठी एका वेळी 10,000 लोक येऊ शकतात. दरम्यान, पावसाळ्यात अरबी समुद्रामार्गे स्मारकापर्यंत पोहोचण्याच्या पध्दतींच्या वादानंतर महाराष्ट्र सरकारने काम थांबवले आहे.
अखेरच्या टप्प्यात पोहोचले आहे मुंबई ट्रान्स हार्बर लिंकचे काम
मुंबईला नवी मुंबईने जोडणार्या 22 किमी लांबीच्या पुलाचे बांधकाम 2021 मध्ये अंतिम टप्प्यात पोहोचेल. पूलचे 16.5 किलोमीटर भाग समुद्रात आणि 5.5 किमी जमीनीवर असेल. त्याला मुंबई ट्रान्स हार्बर लिंक असे नाव देण्यात आले आहे. या पुलासाठी एकूण 2200 खांब उभारले जात आहेत. शिवाजी स्मारक प्रकल्पाचा हा एक भाग आहे.
मुंबई-अहमदाबाद बुलेट ट्रेन प्रोजेक्ट जोर धरेल
अहमदाबाद-मुंबई बुलेट ट्रेन प्रोजेक्टवर काम करत असलेली कंपनी L&T ला 25 हजार कोटींमध्ये काम करण्याची ऑर्डर मिळाली आहे. गुजरातमध्ये वापी आणि वडोदरादरम्यान 2021 मध्ये एक वेगवान रेल्वे मार्ग तयार करण्यास सुरवात होईल.
नवी दिल्ली-वाराणसी बुलेट ट्रेनवर काम सुरू होईल
2021 मध्ये, नवी दिल्ली ते वाराणसी दरम्यान हाय स्पीड रेल कॉरिडॉर सुरू होईल. सर्वेक्षण सुरू झाले आहे. 2015 च्या जपानचे पंतप्रधान शिंजो आबे यांच्या वाराणसी दौर्याच्या अगोदर बुलेट ट्रेन करार झाला होता.
काशी विश्वनाथ मंदिरापासून गंगा घाटपर्यंत सरळ रस्ता
वाराणसीमध्ये 2009 पासून सुरू असलेले काशी विश्वनाथ मंदिर कॉरिडोरचे काम 2021 मध्ये पूर्ण होऊ शकते. यामध्ये काशी विश्वनाथ मंदिरापासून ललिता, जलासेन आणि मणिकर्णिका घाटपर्यंत बाबा धाम स्थापन केले जात आहे. यामध्ये जवळपास 50,261 वर्ग मीटरमध्ये 24 नवीन बिल्डिंग बनवणे आणि 63 लहान-लहान मंदिरांच्या डागडुजीचे काम सुरू आहे.
चार धाम प्रकल्पावर लाखो यात्रेकरूंचे लक्ष लागले आहे
उत्तराखंडचा चार धाम प्रकल्प 2021 मध्ये अंतिम टप्प्यात पोहोचू शकेल. या प्रकल्पांतर्गत केदारनाथ, बद्रीनाथ, गंगोत्री आणि यमुनोत्री एकमेकांशी जोडले जात आहेत. यासाठी 889 किमी महामार्ग तयार करण्यात येत आहे. जुने रस्ते रुंदीकरणाचे काम 2020 मध्ये पूर्ण होणार होते, त्यात नवीन रस्ते, बोगदे आणि नवीन पूल बांधले जाणार होते. परंतु पर्यावरणीय नियमांचे उल्लंघन केल्याच्या तक्रारी नंतर काम रखडले.
भारतातील सर्वात उंच निवासी टॉवर्स 2350 कोटींमध्ये पूर्ण झाले आहेत
2021 च्या पहिल्या तिमाहीत भारतातील दोन उंच इमारती ग्राहकांना मिळू लागतील. मुंबईच्या लोअर परेलमधील वर्ल्ड वन टावर आणि वर्ल्ड वन व्यू टावर 76-76 मजल्यांचे आहेत. त्यांची उंची 935 फूट आहे. मुंबईतच 'द पार्क' ही 78 मजली इमारत आहे. मात्र, त्याची उंची 879 फूट आहे. तिकडे, 2020 मध्ये अमेरिकेत जगातील सर्वात उंच निवासी इमारत तयार झाली.
तेजीने बनणार वाटर एअरपोर्ट्स, सी-प्लेनचे पहिले प्रवासी होती पंतप्रधान मोदी
ऑक्टोबर 2020 मध्ये भारतात सी-प्लेन सेवा सुरू झाली आहे. त्याचे पहिले प्रवासी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी होते. ते गुजरातमधील अहमदाबादहून केवडिया येथे असलेल्या स्टॅच्यू ऑफ युनिटीमध्ये गेले. समुद्री विमानातून 200 किमीचा प्रवास 45 मिनिटांत पूर्ण झाला. रस्त्याने, हा प्रवास 4 ते 5 तासात पूर्ण होतो. पहिल्या यशस्वी समुद्री विमान सेवेनंतर भारतातील जल विमानतळ उभारण्याच्या प्रकल्पाला वेग आला आहे.
भारतात एकूण 10 जल विमानतळ बांधण्याचे प्रकल्प सुरू आहेत. सरदार सरोवर धरण व साबरमती रिव्हर फ्रंटची कामे पूर्ण झाली आहेत. ओडिशामधील चिल्का तलाव, अंदमान आणि निकोबारचे लाँग आयलँड, स्वराज बेट आणि शहीद बेटही जलवाहिन्यांच्या विमानतळांसाठी काम करत आहेत. अंदमान आणि निकोबारची तीन जल विमानतळ उभारणीची एकूण किंमत 50 कोटी आहे. हे विमानतळ प्राधिकरणामार्फत बांधले जात आहेत.
Copyright © 2020-21 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.