आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत

डाउनलोड करा
  • Marathi News
  • National
  • Speed Up Preparations In Srinagar; Organized At Sher e Kashmir International Conference Centre, Attended By Delegates From Around The World

G-20:श्रीनगरमध्ये तयारीला वेग; शेर-ए-काश्मीर इंटरनॅशनल कॉन्फरन्स सेंटरमध्ये आयोजन, जगभरातील प्रतिनिधींचा सहभाग

श्रीनगर19 दिवसांपूर्वी
  • कॉपी लिंक

श्रीनगरमधील शेर-ए-काश्मीर आंतरराष्ट्रीय परिषद केंद्र, SKICC या नावाने प्रसिद्ध आहे. येथे G20 ची तयारी जोरात सुरू आहे. येथे 22 ते 24 मे दरम्यान G20 शिखर परिषद होणार आहे. दल सरोवराच्या काठावर होणार्‍या आंतरराष्ट्रीय शिखर परिषदेमुळे या भागातील पर्यटनाला चालना मिळण्याची अपेक्षा आहे. येथे पर्यटन आणखी कसे वाढवता येईल यावर चर्चा करण्यासाठी G20 देशांचा पर्यटन कार्य गट या परिषदेत उपस्थित राहणार आहे.

पर्यटन सचिव सय्यद आबिद रशीद शाह म्हणाले की, काश्मीरचे नैसर्गिक सौंदर्य आणि पर्यटन क्षमता जगाला दाखविण्याची ही उत्तम संधी आहे. एलजी प्रशासनाला आशा आहे की, शिखर परिषदेचे यशस्वी आयोजन काश्मीरला जगभरात मान्यता देईल.

G20 च्या संदर्भात श्रीनगरच्या बाजारपेठा रोषणाईने सजल्या आहेत.
G20 च्या संदर्भात श्रीनगरच्या बाजारपेठा रोषणाईने सजल्या आहेत.

काश्मीरचे सौंदर्य दाखवण्याची उत्तम संधी
प्रशासनाच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, "आम्ही G20 शिखर परिषदेचे आयोजन करण्यासाठी पूर्णपणे तयार आहोत आणि आम्हाला आशा आहे की तो एक यशस्वी आणि संस्मरणीय कार्यक्रम असेल." काश्मीरचे नैसर्गिक सौंदर्य आणि क्षमता जगासमोर दाखवण्याची ही आमच्यासाठी उत्तम संधी आहे. केवळ प्रशासन स्तरावरच नाही, तर येथील स्थानिकांमध्येही या परिषदेबद्दल उत्सुकता आहे. श्रीनगरमध्ये राहणारे झुबेर अहमद म्हणतात, काश्मीरमध्ये एवढा मोठा कार्यक्रम होत असल्यामुळे आम्ही उत्साहित आहोत. आम्हाला आशा आहे की यामुळे स्थानिक लोकांसाठी अधिक गुंतवणूक आणि रोजगाराच्या संधी उपलब्ध होतील.

केवळ प्रशासन स्तरावरच नाही, तर येथील स्थानिकांमध्येही या परिषदेबद्दल उत्सुकता आहे.
केवळ प्रशासन स्तरावरच नाही, तर येथील स्थानिकांमध्येही या परिषदेबद्दल उत्सुकता आहे.

काय आहे हे G-20
G-20 ला ग्रुप ऑफ ट्वेंटी असेही म्हणतात. त्याचे कोणतेही केंद्रीय मुख्यालय नाही. दरवर्षी सहभागी देशांपैकी एक या संघटनेचे अध्यक्षपद भूषवतो. यावेळी भारत त्याचे यजमानपद भूषवत आहे. या परिषदेत सर्व देशांच्या मुख्य विषयांवर म्हणजे दहशतवाद, आर्थिक समस्या, ग्लोबल वॉर्मिंग, आरोग्य आणि इतर महत्त्वाच्या विषयांवर चर्चा केली जाते. हे G20 देश संपूर्ण जगाच्या आर्थिक उत्पादनात 80% योगदान देतात.

G-20 चे सदस्य देश

G20 गटात अर्जेंटिना, ऑस्ट्रेलिया, ब्राझील, कॅनडा, चीन, जर्मनी, फ्रान्स, भारत, इंडोनेशिया, इटली, जपान, मेक्सिको, रशिया, सौदी अरेबिया, दक्षिण आफ्रिका, दक्षिण कोरिया, तुर्की, युनायटेड किंगडम, अमेरिका आणि युरोपियन युनियन या देशांचा समावेश आहेत.

या G20 देशांमध्ये जगातील दोन तृतीयांश लोकसंख्या

जगातील दोन तृतीयांश लोकसंख्या या G20 देशांकडे आहे आणि या G20 देशांचा संपूर्ण जगाच्या आंतरराष्ट्रीय व्यापारात तीन चतुर्थांश वाटा आहे. 1977 मध्ये आर्थिक संकट आले, ते संकट लक्षात घेऊन जगातील प्रमुख अर्थव्यवस्थांनी एक गट स्थापन करावा, अशी कल्पना पुढे आली आणि त्यानंतर 1999 मध्ये G20 गटाची स्थापना झाली.