आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
डाउनलोड करा950 कोटी रुपयांच्या देशातील सर्वात मोठ्या चारा घोटाळ्याचा (डोरंडा ट्रेझरीमधून 139.35 कोटी रुपयांचा अपहार) मंगळवारी निकाल आला. विशेष सीबीआय न्यायालयाने आरजेडी सुप्रीमो लालू यादव यांच्यासह 75 आरोपींना दोषी ठरवले आहे. त्याचबरोबर 24 जणांची निर्दोष मुक्तता करण्यात आली आहे. 21 फेब्रुवारीला शिक्षा सुनावण्यात येणार आहे. न्यायालयाने राजद सुप्रिमोला दोषी ठरवताच पोलिसांनी त्यांना ताब्यात घेतले आहे. आरजेडी सुप्रिमोला दोषी ठरवल्याची माहिती समोर येताच पाटण्यापासून रांचीपर्यंतच्या त्यांच्या समर्थकांमध्ये निराशा पसरली आहे. पोलीस बंदोबस्त कडक करण्यात आला आहे.
याआधी लालूंना चारा घोटाळ्याच्या चार प्रकरणांमध्ये (देवघरमधील एक, दुमका कोषागारातील दोन वेगवेगळ्या कलम आणि चाईबासा कोषागाराशी संबंधित दोन प्रकरणांमध्ये) दोषी ठरवण्यात आले आहे. याआधीच्या सर्व खटल्यांमध्ये ते जामिनावर बाहेर होते, मात्र मंगळवारी न्यायालयाच्या निर्णयामुळे त्यांना पुन्हा एकदा तुरुंगात जावे लागणार आहे.
29 जानेवारी रोजी विशेष सीबीआय न्यायाधीश एसके शशी यांच्या न्यायालयाने युक्तिवादाच्या समाप्तीनंतर 15 फेब्रुवारी ही निकालाची तारीख निश्चित केली होती. सर्व आरोपींना न्यायालयात हजर राहण्याचे आदेश दिले होते. सुनावणीला हजर राहण्यासाठी लालू दोन दिवसांपूर्वी १३ फेब्रुवारीला रांचीला पोहोचले होते.
कोर्टात सुनावणीपूर्वी लालूंचे वकील प्रभात कुमार म्हणाले होते, "आरोपीचे वय 75 वर्षांपेक्षा जास्त आहे. लालू यादव तुरुंगात जाण्याच्या स्थितीत नाहीत. अशा परिस्थितीत न्यायालयाकडून दिलासा अपेक्षित आहे. पूर्वीची परिस्थिती वेगळी होती, आज वेगळी आहे. या प्रकरणात 10 महिलाही आरोपी आहेत.
जाणून घ्या, काय आहे डोरंडा ट्रेझरी घोटाळा?
डोरंडा ट्रेझरीतून 139.35 कोटी रुपये बेकायदेशीरपणे काढल्याच्या या प्रकरणात, स्कूटरवरून बनावट जनावरांची वाहतूक केली जात असल्याची कहाणी आहे. बाईक आणि स्कूटरवरून जनावरांची वाहतूक केल्याची देशातील ही पहिलीच घटना असल्याचे मानले जात होते. हे संपूर्ण प्रकरण १९९०-९२ मधील आहे. अधिकारी आणि नेत्यांनी मिळून बनावट बनावटीचा अनोखा फॉर्म्युला तयार केल्याचे तपासात सीबीआयला आढळून आले. हरियाणा आणि दिल्ली येथून स्कूटर आणि मोटारसायकलवरून 400 बैल रांचीला नेण्यात आले. जेणेकरून बिहारमध्ये चांगल्या जातीच्या गायी आणि म्हशींचे उत्पादन होऊ शकेल. 1990-92 दरम्यान, पशुसंवर्धन विभागाने 50 बैल 2,35,250 रुपयात 163 बैल आणि 65 वासरू 14,04,825 रुपयांना खरेदी केले.
एवढेच नाही तर या कालावधीत संकरित गायी आणि म्हशीच्या खरेदीवर विभागाने 84 लाख 93 हजार 900 रुपये मुराह लाईव्ह स्टॉक दिल्लीचे दिवंगत मालक विजय मल्लिक यांना दिले होते. याशिवाय मेंढ्या खरेदीसाठी 27 लाख 48 हजार रुपये खर्च करण्यात आले.
Copyright © 2022-23 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.