आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत

डाउनलोड करा
  • Marathi News
  • National
  • Mathura Holi Festival; Holika Dahan | Panda Came Out Of Burning Coals | Uttar Pradesh

जळत्या निखाऱ्यातून बाहेर आला पंडा:ब्रह्म मुहूर्तावर मथुरेतील होळीची विशेष परंपरा, 40 दिवसांपासून केली जाते तयारी

छाता22 दिवसांपूर्वी
  • कॉपी लिंक
फालैन गावात होळीच्या धगधगत्या आगीतून बाहेर पडताना मोनू पंडा 

धगधगती आग, आजूबाजूला काठ्या घेऊन ओरडणारे लोक आणि आगीतून बाहेर येणारी एक व्यक्ती. हे काही चित्रपटातील दृश्य नाही. तर हे रिअल घटना आहे. हा अद्भुत पराक्रम मथुरेच्या फालैन गावातील मोनू पंडा यांनी केला. गेल्या चार वर्षांपासून ते हे काम करत आहे.

मुळात होळी दहनाच्या दिवशी फालैन गावात विशेष होळी असते. असे मानले जाते की, हिरण्य कश्यपची बहीण होलिकाने भक्त प्रल्हादला जाळण्याचा प्रयत्न केला, परंतु तो अयशस्वी झाला. या दंतकथेला जिवंत करण्यासाठी फालैन गावातील पांडा कुटुंबातील एक सदस्य जळत्या होळीच्या निखाऱ्यातून बाहेर पडतो.

ब्रह्म मुहूर्तावर पहाटे ४ वाजता मोनू पांडा मंदिरातून बाहेर आला आणि कुंडात स्नान करून धावत असताना प्रल्हाद धगधगत्या ज्वाळांमधून बाहेर आला.
ब्रह्म मुहूर्तावर पहाटे ४ वाजता मोनू पांडा मंदिरातून बाहेर आला आणि कुंडात स्नान करून धावत असताना प्रल्हाद धगधगत्या ज्वाळांमधून बाहेर आला.

ब्रह्म मुहूर्तावर परंपरेचे विसर्जन
गावातील लोकांच्या म्हणण्यानुसार मोनूने रात्री विहित आरोहणात दिवा लावला. जोपर्यंत त्याची ज्योत तप्त राहते तोपर्यंत तो नामजप करतो. मोनू ज्योत थंड झाल्यावरच होलिकेच्या अग्नीत जाण्याचा संकेत देतो. त्यानंतर होलिकेत अग्नी प्रज्वलित केला जातो. त्यानंतर ब्रह्म मुहूर्तावर पहाटे 4.30 वाजता मोनूने प्रल्हाद कुंडात स्नान केले. यानंतर तो थेट धावत आला पेटलेल्या होळीतील निखाऱ्यातून बाहेर आला.

मथुरेत होळी साजरी केली जाते. इथे लोक होळीच्या गाण्यांवर जोरदार नाचत आहेत.
मथुरेत होळी साजरी केली जाते. इथे लोक होळीच्या गाण्यांवर जोरदार नाचत आहेत.

यादरम्यान, त्याच्या बहिणीने एका भांड्यात पाणी घेतले आणि ते आग विझवण्याच्या मार्गावर ओतले. मोनू पंडा जळत्या होळीच्या आगीतून बाहेर येताच संपूर्ण गावात भक्तांनी प्रल्हाद आणि भगवान नरसिंहाचा जयघोष सुरू केला. हे अद्भूत नजारा पाहण्यासाठी देश-विदेशातील भाविक मोठ्या संख्येने फालौन गावात दाखल झाले आहेत.

मोनू पांडा पेटलेल्या आगीतून कसा बाहेर पडत आहे हे फोटोमध्ये दिसत आहे.
मोनू पांडा पेटलेल्या आगीतून कसा बाहेर पडत आहे हे फोटोमध्ये दिसत आहे.

मी 40 दिवस अगोदर तयारी करतो- मोनू पंडा
मोनू पंडा म्हणाला की, यावेळी मी चौथ्यांदा जळत्या होळीतून बाहेर आलो आहे. जेवढा आनंद मला तीन वर्षांत मिळाला नाही, तेवढा आनंद यंदाच्या होळीत घेता आला. यासाठी मला 40 दिवस अगोदर तयारी करावी लागते. या दरम्यान मी 40 दिवस उपवास करतो. मी फक्त एक बत्ताशा आणि एक लवंग खातो. माझ्यावर प्रल्हादांची कृपा आहे. मी जेव्हा होळी सोडतो तेव्हा भगवान प्रल्हाद माझ्यासोबत राहतात.

त्यांच्या कृपेने मी पेटलेल्या होळीतून बाहेर पडू शकतो. मंदिरात पूजा केल्यानंतर मी थेट होळीच्या आगीत प्रवेश करतो. याचा मला खूप आनंद होतो. पाच गावातील लोक आणि कुटुंबातील सदस्य पूर्ण सहवासात राहतात. यासाठी सर्व लोक देवाच्या कृपेची प्रार्थना करतात.

फालौन गावासह इतर 12 गावांची होळी एकाच ठिकाणी पेटविली जाते.
फालौन गावासह इतर 12 गावांची होळी एकाच ठिकाणी पेटविली जाते.

फालौनमध्ये बांधली नात्याची तार
होळी हा सलोख्याचा सण आहे. होळीतील ही आपुलकीची परंपरा फालौनमध्ये गाव पुढे नेत आहे. फालौन गावातील होलिका दहनाची प्रसिद्ध परंपरा नातेसंबंधाची तार बांधली गेली आहे. येथे फालौन गावासह अन्य 12 गावांची होळी एकाच ठिकाणी ठेवली जाते. जी सर्वजण पेटवतात.

होलिका दहन करण्यासाठी आजूबाजूच्या गावांमधून हजारो लोक जमले.
होलिका दहन करण्यासाठी आजूबाजूच्या गावांमधून हजारो लोक जमले.

मोनू पंडा यांनी महिनाभर उपवास केला
होळीची ही अनोखी परंपरा पाळण्यासाठी मोनू पंडा महिनाभर उपवास करतात. भगवान नरसिंह आणि भक्त प्रल्हाद मंदिरातच एक महिना उपवास आणि तपश्चर्या करतात. होळीच्या 3 दिवस आधी मोनू हवन सुरू होते. एवढेच नाही तर या काळात त्यांना झोप देखील येत नाही.

फालौन गावाला प्रल्हाद नगर असे नाव
मथुरेच्या कोसी शहरापासून सुमारे 12 किमी अंतरावर शेरगढ रोडवर असलेले फालौन गाव प्रल्हाद नगरी म्हणूनही ओळखले जाते. येथे प्रल्हादांचा कुंड आणि मंदिर आहे. फालौन गावात पेटलेल्या होळीची पूजा करण्यासाठी 12 गावातील महिला आणि पुरुष येथे येतात. हे लोक सोबत उपळे, गुलारी वगैरे आणतात. गावातील मुलं प्रतिकात्मक पद्धतीने होलिका दहन करतात, मात्र कुटुंबातील सदस्य फालौन आल्यानंतरच पूजा करतात. शेकडो वर्षांची ही परंपरा आजही पाळली जात आहे.

ही 12 गावांचा असतो समावेश
फलन गावात होणाऱ्या होलिका दहनात आजूबाजूच्या १२ गावांतील लोक होळीची पूजा करतात. फलेन व्यतिरिक्त सुपना, विशंभरा, नागला दास विसा, मेहरौली, नागला मेओ, पायगाव, राजगढ़ी, भीमगढ़ी, नागला सात विसा, नागला टीन विसा आणि बल्लागढ़ी येथील लोक येथे पूजा करण्यासाठी येतात.फालौन गावाची होळी पाहण्यासाठी लोक लांबून येतात. जेव्हा पांडा होलिकेच्या अंगातून बाहेर पडतो तेव्हा लोकांचा क्षणभर डोळ्यांवर विश्वास बसत नाही.

ही ओळख आहे
फलन गावातील लोक सांगतात की हजारो वर्षांपूर्वी या गावातील पांडा कुटुंबाला भक्त प्रल्हाद आणि भगवान नरसिंह यांच्या मूर्ती झाडाखाली गाडल्याचे स्वप्न पडले होते. यानंतर, पांडाने, एका साधूच्या सूचनेनुसार, स्वप्नात दिसलेल्या जागेचे उत्खनन केले, जिथून एक मूर्ती उदयास आली.

हे ही वाचा

होलिका दहन : मथुरेजवळील फालैन गावाला म्हणतात प्रल्हादाचे गाव, जळत्या होळीतून बाहेर पडतो पंडा

मथुरा, वृंदावन, बरसाणाची होळी जगप्रसिद्ध आहे. यासोबतच मथुरेपासून जवळच असलेल्या फालैन या गावाची होळीही खूप प्रसिद्ध आहे. येथे मोनू पंडा जळत्या होळीमधून तिसऱ्यांदा चालणार आहे. फालैन गावाला प्रल्हादाचे गाव म्हणतात. होळीच्या दिवशी या गावात जत्रा भरते, देश-विदेशातून हजारो लोक येथे पोहोचतात. येणाऱ्या लोकांच्या स्वागतासाठी गावातील लोक घरांना रंगरंगोटी करून ठेवतात. - येथे वाचा संपूर्ण बातमी

बातम्या आणखी आहेत...