आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
Install AppADS Free बातम्या वाचण्यासाठी आताच इंस्टॉल करा दिव्य मराठी अॅप
नवीन कृषी क्षेत्रासंदर्भात शेतकरी आंदोलन सुरूच आहे. आज ते सरकारशी सहाव्या फेरीच्या चर्चेला येणार आहेत. विरोधी पक्ष आणि विशेषत: कॉंग्रेस नेते राहुल गांधी मोदी सरकारवर हल्लाबोल करत आहेत. संरक्षणमंत्री राजनाथ सिंह यांनी आता राहुल गांधींना प्रत्युत्तर दिले आहे. सिंह म्हणाले- माझा जन्म एक शेतकरी महिला आणि शेतकरी कुटुंबात जन्मलो आहे. म्हणूनच मला राहुल गांधींपेक्षा शेतीबद्दल अधिक माहिती आहे. पंतप्रधान मोदींचा जन्म गरीबांच्या घरात झाला.
न्यूज एजेंसी ANI ला दिलेल्या मुलाखतीत राजनाथ यांनी चीनबरोबरचा तणाव, लव्ह जिहाद अध्यादेश आणि शेतकरी चळवळीविषयी सविस्तर प्रश्नांची उत्तरे दिली. त्यांनी कबूल केले की LAC मधील ताणतणाव कमी करण्याच्या मुद्द्यावर चीनशी चर्चा सुरूच आहे, परंतु अद्यापपर्यंत कोणतेही यश मिळालेला नाही. येथे जाणून घ्या संरक्षणमंत्र्यांनी या विषयावर काय म्हटले?
शेतकरी आंदोलन आणि राहुल गांधी
शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर राहुल गांधी केंद्र सरकारला सतत घेराव घालत आहेत. एका प्रश्नाच्या उत्तरात राजनाथ म्हणाले, 'माझा जन्म शेतकर्यांच्या कुटुंबात झाला. मोदींचा जन्मही एका गरीब कुटुंबात झाला होता. मला राहुल गांधींपेक्षा शेतीबद्दल अधिक माहिती आहे. नवीन कृषी कायद्यांचा फायदा शेतकऱ्यांना होईल. पण, हो किंवा नाहीच्या मानसिकतेविषयी बातचित होऊ शकत नाही. प्रत्येक कायद्याबद्दल क्लॉज बाय क्लॉज बोलायला हवे. त्यांची वेदनाही आमची वेदना आहे.'
ते पुढे राहुल गांधींबद्दल म्हणाले की, 'राहुल वयात माझ्यापेक्षा लहान आहेत. मी एक शेतकरी आईच्या पोटी जन्मलो. मला त्यांच्यापेक्षा शेतीबद्दल अधिक माहिती आहे. याशिवाय आणखी काही सांगण्याची गरज नाही. काही लोक शेतकर्यांच्या मनात संभ्रम निर्माण करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. पंजाबमधील कम्युनिकेशन टॉवर्स पाडणे चुकीचे आहे. शीखांचा त्याग कधीच विसरता येणार नाही.'
शेतकऱ्यांवर आरोप करणे चुकीचे आहे
शेतकऱ्यांना कथित रित्या नक्षलवादी आणि खलिस्तानी म्हणण्यावर राजनाथ यांनी नाराजी व्यक्त केली. म्हणाले- 'शेतकरी आपले अन्नदाता आहेत. त्यांच्याविरूद्ध अशा भाषेचा वापर करणे पूर्णपणे चुकीचे आहे. शेतकरी आंदोलनामुळेही सरकार दु: खी आहे. आम्ही त्यांचा आदर करतो. अर्थव्यवस्थेच्या बाबतीतही हा एक अवघड काळ आहे, शेतकरी आम्हाला त्यातून वाचवू शकतात. त्यांनी यापूर्वीही हे केले आहे. परंतु, शेतकऱ्यांच्या मुद्द्यावर तर्कसंगत विचार-विमर्श व्हायला हवा असे मी म्हणेल.
राजनाथ सिंह पुढे म्हणाले - 2014 च्या लोकसभा निवडणुकांपूर्वी मोदींनी शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दुप्पट करण्याच्या मुद्द्यावर गंभीर होते. मी त्यांच्यासोबत अनेक मुद्द्यांवर दिर्घ बातचित केली. मी पुन्हा विश्वास देतो की, MSP सुरूच राहील.
चीन सोबतच्या तणावावर
एलएसीबाबत चीनबरोबर अनेक महिन्यांपासून तणाव सुरू आहे, यावरही राजनाथ यांनी आपले मत व्यक्त केले. सांगितले- 'चीनशी वाटाघाटी सुरू आहेत. तथापि, हे देखील खरं आहे की अद्याप या समस्येचे निराकरण झाले नाही. अजुनही तिच स्थिती आहे. आपण डिप्लोमॅटिक आणि मिलिट्री लेव्हलवर बोलत आहोत. पण, अद्यापपर्यंत यश मिळू शकलेले नाही. मिलिट्री स्तरावर पुढची चर्चा पुन्हा कधीही होऊ शकते. अशा परिस्थितीत आपण सैन्य तैनात कमी करू शकत नाही.
Copyright © 2020-21 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.