आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
डाउनलोड करास्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती शनिवारी श्रीविद्या मठाच्या गेटवरच उपोषणाला बसले होते. ते म्हणाले की, जोपर्यंत ज्ञानवापीमध्ये प्रकटलेल्या आदि विश्वेश्वर शिवलिंगाची पूजा करणार नाही, तोपर्यंत अन्नपाणी घेणार नाही.
ते पुढे म्हणाले की, 'ज्ञानवापीमध्ये सापडलेले शिवलिंग हे आमचे आदिविश्वेश्वराचे जुने ज्योतिर्लिंग आहे. देवतेची पूजा केली जाते, कारण त्यात प्राण असतात. देवाला उपाशी किंवा तहानलेले ठेवता येत नाही. त्यांचे स्नान, श्रृंगार, पूजा, भोग-राग हे नियमित असले पाहिजेत."
ते पुढे म्हणाले- 'आमची छोटीशी मागणी आहे की आम्हाला दिवसातून एकदा आमच्या आराध्याच्या पूजनाची परवानगी द्यावी. पोलिस आमचा मार्ग अडवून आमच्यासमोर उभे आहेत. पोलीस त्यांचे काम करतील, आम्ही आमचे काम करू. उपासनेचा अधिकार हा प्रत्येक सनातन धर्मीयाचा मूलभूत अधिकार आहे."
'आम्हाला पापाचे भागीदार बनायचे नाही'
पूजेला परवानगी न दिल्याबद्दल प्रशासनाला सवाल करत स्वामी म्हणाले, 'पोलिसांनी आमच्याकडून पूजेचे साहित्य घेऊन कायद्यानुसार आमच्या देवतेची पूजा करावी. देवाची उपासना न केल्याने आपण पापाचे भागीदार होणार नाही. आपण अंघोळ करतो, खातो, पाणी पितो आणि आपला देव मात्र तसाच राहतो हे कसे चालेल.'
दुसरीकडे, काशी झोनचे डीसीपी आरएस गौतम यांनी 10 पोलिस स्टेशन, 3 एसीपी आणि पीएसी कर्मचाऱ्यांसह श्रीविद्या मठसमोर घेराव घातला आहे. एक प्रकारे स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती यांची नजरकैदेत ठेवल्यासारखी परिस्थिती आहे.
प्रशासनाने ज्ञानवापीमध्ये पूजेला परवानगी दिली नाही
ज्योतिष आणि द्वारका शारदा पीठाचे शंकराचार्य, जगद्गुरू स्वामी स्वरूपानंद सरस्वती यांचे शिष्य स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती यांनी शनिवारी वाराणसीतील ज्ञानवापी मशिदीत प्रार्थना करण्याची घोषणा केली होती. स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद यांचा दावा आहे की भगवान आदि विश्वेश्वर ज्ञानवापीमध्ये प्रकट झाले आहेत. स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती यांच्या घोषणेनंतर वाराणसी आयुक्तालयाच्या पोलिसांनी कठोर भूमिका घेतली आहे.
पोलिसांनी सांगितले की, स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती यांना ज्ञानवापी संकुलात पूजा करण्याची परवानगी नसल्याची माहिती मिळाली आहे. तरीही ते ज्ञानवापीकडे गेल्यास त्यांच्यावर कडक कायदेशीर कारवाई केली जाईल. यासोबतच त्याच्या श्रीविद्या मठाभोवती 6 पोलीस ठाण्याच्या पोलिसांनी कडक बंदोबस्त ठेवला आहे. मठात जाणाऱ्या रस्त्यावर बॅरिकेडिंग करण्यात आले आहे.
पूजेला परवानगी नाही, सील आहे
काशी झोनचे डीसीपी आरएस गौतम यांनी सांगितले की, ज्या ठिकाणी स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती यांनी ज्ञानवापी संकुलात पूजेसाठी परवानगी मागितली होती, ती जागा न्यायालयाच्या आदेशाने 16 मेपासून सील करण्यात आली आहे. सीआरपीएफचे जवान त्या जागेवर लक्ष ठेवत आहेत. त्या जागेसंदर्भातील खटला न्यायालयात प्रलंबित आहे. त्यामुळे स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती यांना ज्ञानवापी संकुलात प्रार्थना करण्यास परवानगी देण्यात आलेली नाही.
यासंदर्भात पोलीस अधिकाऱ्यांनाही पाठवून माहिती देण्यात आली आहे. असे असतानाही आयुक्तालय क्षेत्रातील कायदा व सुव्यवस्थेवर प्रभाव टाकण्याचा कोणी प्रयत्न केल्यास त्याच्यावर कठोर कायदेशीर कारवाई करण्यास विलंब केला जाणार नाही.
7 वर्षांपूर्वी पोलिसांच्या लाठीचार्जमध्ये अविमुक्तेश्वरानंद जखमी झाले होते
स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद हे त्यांच्या उपोषणामुळे चर्चेत राहिले आहेत. 2015 मध्ये, मराठा गणेशोत्सव सेवा समितीच्या कार्यकर्त्यांच्या समर्थनार्थ सर्वसामान्य जनता रस्त्यावर उतरली होती, ते वाराणसीतील गणेश मूर्तींच्या विसर्जनावर बंदी घालण्याच्या निषेधार्थ गोदौलिया चौकात धरणे देत होते. त्यादरम्यान साधू-संत धरणे धरून बसल्याने वातावरण तापले. अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती आणि महंत बालक दास यांनी गंगेत मूर्ती विसर्जित करण्यासाठी अन्न आणि पाणी सोडले होते. 22 सप्टेंबर 2015 रोजी रात्री उशिरा पोलिसांनी लोकांवर लाठीमार केला होता. लाठीचार्ज झाल्याने चेंगराचेंगरीसारखी परिस्थिती निर्माण झाली होती. स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती आणि महंत बालक दास यांच्यासह 40 हून अधिक संत-बटूक जखमी झाले. यासाठी 12 एप्रिल 2021 रोजी माजी मुख्यमंत्री अखिलेश यादव बनारसमध्ये आले आणि त्यांनी स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती यांची माफी मागितली होती.
Copyright © 2022-23 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.